2009 Venkatraman Ramakrishnan*, Chemistry,
1998 Amartya Sen, Economics,
1983 Subrahmanyan Chandrasekhar, born in then British India,, Physics,
1979 Mother Teresa, born in then Ottoman Empire, now Macedonia, Peace,
1968 Har Gobind Khorana, born in then British India,, Medicine,
1930 C.V.Raman, Physics,
1913 Rabindranath Tagore, Literature,
1907 Rudyard Kipling, “born in Bombay, British India was the youngest ever recipient of the award”, Literature,
1902 Ronald Ross, “was born in India and a citizen of India of foreign origin”, Medicine for his work on malaria,

Advertisements

Rajkumar filmography
From Wikipedia
1 1954 Bedara Kannappa (Kannada: ಬೇಡರ ಕಣ್ಣಪ್ಪ
2 1955 Sodari (Kannada: ಸೋದರಿ)
3 1956 Bhakta Vijaya (Kannada: ಭಕ್ತ ವಿಜಯ)
4 1956 Hari Bhakta (Kannada: ಹರಿ ಭಕ್ತ)
5 1956 Ohileshwara (Kannada: ಓಹಲೇಶ್ವರ)
6 1957 Sati Nalaayini (Kannada: ಸತಿ ನಳಾಯಿನಿ)
7 1957 Rayara Sose (Kannada: ರಾಯರ ಸೊಸೆ)
8 1958 Bhookailasa (Kannada: ಭೂಕೈಲಾಸ)
9 1958 Krishna Garudi (Kannada: ಕೃಷ್ಣ ಗಾರುಡಿ)
10 1958 Anna Thangi (Kannada: ಅಣ್ಣ ತಂಗಿ)
11 1959 Jagajoythi Basaveshwara (Kannada: ಜಗಜ್ಯೋತಿ ಬಸವೇಶ್ವರ)
12 1959 Dharma Vijaya (Kannada: ಧರ್ಮ ವಿಜಯ)
13 1959 Mahishasuramardhini (Kannada: ಮಹಿಷಾಸುರ ಮರ್ಧಿನಿ)
14 1959 Abbaa Aa Hudugi (Kannada: ಅಬ್ಬಾ ಆ ಹುಡುಗಿ)
15 1960 Ranadheera Kanteerava (Kannada: ರಣಧೀರ ಕಂಠೀರವ)
16 1960 Rani Honamma (Kannada: ರಾಣಿ ಹೊನ್ನಮ್ಮ)
17 1960 Aashasundari (Kannada: ಆಶಾಸುಂದರಿ)
18 1960 Dashavathaara (Kannada: ದಶಾವತಾರ)
19 1960 Bhakta Kanakadasa (Kannada: ಭಕ್ತ ಕನಕದಾಸ)
20 1961 Srishyla Mahathme (Kannada: ಶ್ರೀಶೈಲ ಮಹಾತ್ಮೆ)
21 1961 Kittur Chennamma (Kannada: ಕಿತ್ತೂರು ಚೆನ್ನಮ್ಮ)
22 1961 Kantheredu Nodu (Kannada: ಕಣ್ತೆರೆದು ನೋಡು)
23 1961 Kyvara Mahathme (Kannada: ಕೈವಾರ ಮಹಾತ್ಮೆ)
24 1961 Bhaktha Chetha (Kannada: ಭಕ್ತ ಚೇತ)
25 1961 Nagaarjuna (Kannada: ನಾಗಾರ್ಜುನ)
26 1962 Gaali Gopura (Kannada: ಗಾಳಿ ಗೋಪುರ)
27 1962 Bhoodaana (Kannada: ಭೂದಾನ)
28 1962 Swarnagowri (Kannada: ಸ್ವರ್ಣಗೌರಿ)
29 1962 Devasundari (Kannada: ದೇವಸುಂದರಿ)
30 1962 Karuneye Kutumbada Kannu (Kannada: ಕರುಣೆಯೆ ಕುಟುಂಬದ ಕಣ್ಣು)
31 1962 Mahathma Kabir (Kannada: ಮಹಾತ್ಮ ಕಬೀರ್)
32 1962 Vidhivilasa (Kannada: ವಿಧಿ ವಿಲಾಸ)
33 1962 Thejaswini (Kannada: ತೇಜಸ್ವಿನಿ)
34 1963 Valmiki (Kannada: ವಾಲ್ಮೀಕಿ)
35 1963 Nanda Deepa (Kannada: ನಂದಾ ದೀಪ)
37 1963 Kanyarathna (Kannada: ಕನ್ಯಾರತ್ನ)
38 1963 Gowri (Kannada: ಗೌರಿ)
39 1963 Jeevana Tharanga (Kannada: ಜೀವನ ತರಂಗ)
40 1963 Malli Madhuve (Kannada: ಮಲ್ಲಿ ಮದುವೆ)
41 1963 Kulavadhu (Kannada: ಕುಲವಧು)
42 1963 Kalitharoo Henne (Kannada: ಕಲಿತರೂ ಹೆಣ್ಣೆ)
43 1963 Veerakesari (Kannada: ವೀರ ಕೇಸರಿ)
44 1963 Mana Mechchida Madadi (Kannada: ಮನ ಮೆಚ್ಚಿದ ಮಡದಿ)
45 1963 Sathi Shakthi (Kannada: ಸತಿ ಶಕ್ತಿ)
46 1963 Chandrakumara (Kannada: ಚಂದ್ರಕುಮಾರ)
48 1963 Sri Ramanjaneya Yuddha (Kannada: ಶ್ರೀ ರಾಮಾಂಜನೇಯ ಯುದ್ಧ))
49 1964 Navakoti Narayana (Kannada: ನವಕೋಟಿ ನಾರಾಯಣ)
50 1964 Chandavalliya Tota (Kannada: ಚಂದವಳ್ಳಿಯ ತೋಟ)
51 1964 Shivarathri Mahathme (Kannada: ಶಿವರಾತ್ರಿ ಮಹಾತ್ಮೆ)
54 1964 Shivagange Mahathme (Kannada: ಶಿವಗಂಗೆ ಮಹಾತ್ಮೆ)
55 1964 Prathigne (Kannada: ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ)
56 1964 Naandi (Kannada: ನಾಂದಿ)
57 1965 Nagapooja (Kannada: ನಾಗಪೂಜ)
58 1965 Chandrahasa (Kannada: ಚಂದ್ರಹಾಸ)
59 1965 Sarvagnamoorthy (Kannada: ಸರ್ವಜ್ಞಮೂರ್ತಿ)
60 1965 Vaatsalya (Kannada: ವಾತ್ಸಲ್ಯ)
61 1965 Satya harishchandra (Kannada: ಸತ್ಯ ಹರಿಶ್ಚಂದ್ರ)
62 1965 Mahasathi Anasuya (Kannada: ಮಹಾಸತಿ ಅನುಸೂಯ)
63 1965 Ide Maha Sudina (Kannada: ಇದೇ ಮಹಾ ಸುದಿನ)
64 1965 Bettada Huli (Kannada: ಬೆಟ್ಟದ ಹುಲಿ)
65 1965 Sati Savithri (Kannada: ಸತಿ ಸಾವಿತ್ರಿ)
66 1965 Maduve Madi Nodu (Kannada: ಮದುವೆ ಮಾಡಿ ನೋಡು)
67 1965 Pativrathaa (Kannada: ಪತೀವ್ರತಾ)
68 1966 Mantralaya Mahatme (Kannada: ಮಂತ್ರಾಲಯ ಮಹಾತ್ಮೆ)
69 1966 Kathari Veera (Kannada: ಕಠಾರಿ ವೀರ)
70 1966 Bala Nagamma (Kannada: ಬಾಲ ನಾಗಮ್ಮ)
71 1966 Toogudeepa (Kannada: ತೂಗುದೀಪ)
72 1966 Premamayi (Kannada: ಪ್ರೇಮಮಯಿ)
73 1966 Kilaadi Ranga (Kannada: ಕಿಲಾಡಿ ರಂಗ)
74 1966 Madhumalathi (Kannada: ಮಧು ಮಾಲತಿ)
75 1966 Yemme Thammanna (Kannada: ಎಮ್ಮೆ ತಮ್ಮಣ್ಣ)
76 1966 Mohini Bhasmaasura (Kannada: ಮೋಹಿನಿ ಭಸ್ಮಾಸುರ)
77 1966 Sri Kannika Parameshwari Kathe (Kannada: ಶ್ರೀ ಕನ್ನಿಕಾಪರಮೇಶ್ವರಿ ಕಥೆ)
78 1966 Sandhyaraaga (Kannada: ಸಂಧ್ಯಾರಾಗ)
79 1967 Parvathi Kalyana (Kannada: ಪಾರ್ವತಿ ಕಲ್ಯಾಣ)
80 1967 Sati Sukanya (Kannada: ಸತಿ ಸುಕನ್ಯ)
81 1967 Gange Gowri (Kannada: ಗಂಗೆ ಗೌರಿ)
82 1967 Rajashekara (Kannada: ರಾಜಶೇಖರ)
83 1967 Lagnapatrike (Kannada: ಲಗ್ನಪತ್ರಿಕೆ)
84 1967 Rajadurgada Rahasya (Kannada: ರಾಜದುರ್ಗದ ರಹಸ್ಯ)
85 1967 Devara Gedda Manava (Kannada: ದೇವರ ಗೆದ್ದ ಮಾನವ)
86 1967 Beedi Basavanna (Kannada: ಬೀದಿ ಬಸವಣ್ಣ)
87 1967 Manassiddare Maarga (Kannada: ಮನಸ್ಸಿದ್ದರೆ ಮಾರ್ಗ)
88 1967 Bangarada Hoovu (Kannada: ಬಂಗಾರದ ಹೂವು)
89 1967 Chakratheertha (Kannada: ಚಕ್ರತೀರ್ಥ)
90 1967 Immadi Pulakeshi’ (Kannada: ಇಮ್ಮಡಿ ಪುಲಕೇಶಿ)
91 1968 Jedara Bale (Kannada: ಜೇಡರ ಬಲೆ)
92 1968 Gandhinagara (Kannada: ಗಾಂಧಿನಗರ)
93 1968 Mahasathi Arundathi (Kannada: ಮಹಾಸತಿ ಅರುಂಧತಿ)
94 1968 Manassakshi (Kannada: ಮನಸ್ಸಾಕ್ಷಿ)
95 1968 Sarvamangala (Kannada: ಸರ್ವಮಂಗಳ)
96 1968 Bhaagyadevathe (Kannada: ಭಾಗ್ಯದೇವತೆ)
97 1968 Bangalore Mail (Kannada: ಬೆಂಗಳೂರು ಮೇಲ್)
98 1968 Hannele Chiguridaaga (Kannada: ಹಣ್ಣೆಲೆ ಚಿಗುರಿದಾಗ)
99 1968 Bhaagyada Baagilu (Kannada: ಭಾಗ್ಯದ ಬಾಗಿಲು)
100 1968 Natasarvabhauma (Kannada: ನಟಸಾರ್ವಭೌಮ)
101 1968 Rowdi Ranganna (Kannada: ರೌಡಿ ರಂಗಣ್ಣ)
102 1968 Dhoomaketu (Kannada: ಧೂಮಕೇತು)
103 1968 Amma (Kannada: ಅಮ್ಮ)
104 1968 Simhaswapna (Kannada: ಸಿಂಹ ಸ್ವಪ್ನ)
105 1968 Goadalli C.I.D. 999 (Kannada: ಗೋವಾದಲ್ಲಿ ಸಿ.ಐ.ಡಿ. ೯೯೯)
106 1968 Mannina Maga (Kannada: ಮಣ್ಣಿನ ಮಗ)
107 1969 Maargadarshi (Kannada: ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ)
108 1969 Gandondu Hennaru (Kannada: ಗಂಡೊಂದು ಹೆಣ್ಣಾರು)
109 1969 Mallammana Pavada (Kannada: ಮಲ್ಲಮ್ಮನ ಪವಾಡ)
110 1969 Choori Chikkanna’ (Kannada: ಚೂರಿ ಚಿಕ್ಕಣ್ಣ)
111 1969 Punarjanma (Kannada: ಪುನರ್ಜನ್ಮ)
112 1969 Bhaley Raja’ (Kannada: ಭಲೇ ರಾಜ)
113 1969 Uyyale (Kannada: ಉಯ್ಯಾಲೆ)
114 1969 Chikkamma(Kannada: ಚಿಕ್ಕಮ್ಮ)
115 1969 Mayor Mutthanna (Kannada: ಮೇಯರ್ ಮುತ್ತಣ್ಣ)
116 1969 Operation Jackpot C.I.D. 999 (Kannada: ಆಪರೇಷನ್ ಜ್ಯಾಕ್ಪಾಟ್ ಸಿ.ಐ.ಡಿ. ೯೯೯)
117 1970 Sri Krishnadevaraya (Kannada: ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣದೇವರಾಯ)
118 1970 Karulina Kare (Kannada: ಕರುಳಿನ ಕರೆ)
119 1970 Hasiru Thorana (Kannada: ಹಸಿರು ತೋರಣ)
120 1970 Bhupathi Ranga (Kannada: ಭೂಪತಿ ರಂಗ)
121 1970 Mr. Rajkumar (Kannada: ಮಿ.ರಾಜಕುಮಾರ್)
122 1970 Bhale Jodi (Kannada: ಭಲೆ ಜೋಡಿ)
123 1970 C.I.D. Rajanna (Kannada: ಸಿ.ಐ.ಡಿ.ರಾಜಣ್ಣ)
124 1970 Nanna Thamma (Kannada: ನನ್ನ ತಮ್ಮ)
125 1970 Baalu Belagithu (Kannada: ಬಾಳು ಬೆಳಗಿತು)
126 1970 Devara Makkalu (Kannada: ದೇವರ ಮಕ್ಕಳು)
127 1970 Paropakari (Kannada: ಪರೋಪಕಾರಿ)
128 1971 Kasturi Nivasa (Kannada: ಕಸ್ತೂರಿ ನಿವಾಸ)
129 1971 Baala Bandhana (Kannada: ಬಾಳ ಬಂಧನ)
130 1971 Kulagaurava (Kannada: ಕುಲಗೌರವ)
131 1971 Namma Samsaara (Kannada: ನಮ್ಮ ಸಂಸಾರ)
132 1971 Kaasidre Kailasa (Kannada: ಕಾಸಿದ್ರೆ ಕೈಲಾಸ)
134 1971 Prathidhwani] (Kannada: ಪ್ರತಿಧ್ವನಿ)
135 1971 Sakshatkara (Kannada: ಸಾಕ್ಷಾತ್ಕಾರ)
136 1971 Nyayave Devaru (Kannada: ನ್ಯಾಯವೇ ದೇವರು)
137 1971 Srikrishna Rukmini Sathyabhama (Kannada: ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣ ರುಕ್ಮಿಣಿ ಸತ್ಯಭಾಮ)
138 1972 Janma Rahasya (Kannada: ಜನ್ಮ ರಹಸ್ಯ)
139 1972 Sipayi Ramu (Kannada: ಸಿಪಾಯಿ ರಾಮು)
140 1972 Bangarada Manushya (Kannada: ಬಂಗಾರದ ಮನುಷ್ಯ)
141 1972 Hrudaya Sangama (Kannada: ಹೃದಯ ಸಂಗಮ)
142 1972 Kranti Veera (Kannada: ಕ್ರಾಂತಿವೀರ)
143 1972 Bhale Huchcha (Kannada: ಭಲೇ ಹುಚ್ಚ)
144 1972 Nanda Gokula (Kannada: ನಂದ ಗೋಕುಲ)
145 1972 Jaga Mechchida Maga (Kannada: ಜಗ ಮೆಚ್ಚಿದ ಮಗ)
146 1973 Devaru Kotta Tangi (Kannada: ದೇವರು ಕೊಟ್ಟ ತಂಗಿ)
147 1973 Bidugade (Kannada: ಬಿಡುಗಡೆ)
148 1973 Swayamvara (Kannada: ಸ್ವಯಂವರ)
149 1973 Gandhada Gudi (Kannada: ಗಂಧದ ಗುಡಿ)
150 1973 Doorada Betta (Kannada: ದೂರದ ಬೆಟ್ಟ)
151 1973 Mooroovare Vajragalu (Kannada: ಮೂರೂವರೆ ವಜ್ರಗಳು)
152 1974 Bangarada Panjara (Kannada: ಬಂಗಾರದ ಪಂಜರ)
153 1974 Eradu Kanasu (Kannada: ಎರಡು ಕನಸು)
154 1974 Sampathige Savaal (Kannada: ಸಂಪತ್ತಿಗೆ ಸವಾಲ್)
155 1974 Bhakta Kumbaara (Kannada: ಭಕ್ತ ಕುಂಬಾರ)
156 1974 Srinivasa Kalyana (Kannada: ಶ್ರೀನಿವಾಸ ಕಲ್ಯಾಣ)
157 1975 Daari Tappida Maga (Kannada: ದಾರಿ ತಪ್ಪಿದ ಮಗ)
158 1975 Mayura (Kannada: ಮಯೂರ)
159 1975 Trimurthy (Kannada: ತ್ರಿಮೂರ್ತಿ)
160 1976 Premada Kaanike (Kannada: ಪ್ರೇಮದ ಕಾಣಿಕೆ)
161 1976 Bahaddur Gandu (Kannada: ಬಹದ್ದೂರ್ ಗಂಡು)
162 1976 Raja Nanna Raja (Kannada: ರಾಜ ನನ್ನ ರಾಜ)
163 1976 Naa Ninna Mareyalare (Kannada: ನಾ ನಿನ್ನ ಮರೆಯಲಾರೆ)
164 1976 Badavara Bandhu (Kannada: ಬಡವರ ಬಂಧು)
165 1977 Babruvaahana (Kannada: ಬಬ್ರುವಾಹನ)
166 1977 Bhaagyavantaru (Kannada: ಭಾಗ್ಯವಂತರು)
167 1977 Girikanye (Kannada: ಗಿರಿಕನ್ಯೆ)
168 1977 Sanaadi Appanna (Kannada: ಸನಾದಿ ಅಪ್ಪಣ್ಣ)
169 1977 Olavu Geluvu (Kannada: ಒಲವು ಗೆಲವು)
170 1978 Shankar Guru (Kannada: ಶಂಕರ್ ಗುರು)
171 1978 Operation Diamond Racket (Kannada: ಆಪರೇಷನ್ ಡೈಮಂಡ್ ರಾಕೆಟ್)
172 1981 Thaayige Thakka Maga (Kannada: ತಾಯಿಗೆ ತಕ್ಕ ಮಗ)
173 1979 Huliya Haalina Mevu (Kannada: ಹುಲಿಯ ಹಾಲಿನ ಮೇವು)
174 1979 Naanobba Kalla (Kannada: ನಾನೊಬ್ಬ ಕಳ್ಳ)
175 1980 Ravichandra (Kannada: ರವಿ ಚಂದ್ರ)
176 1980 Vasanta Geetha (Kannada: ವಸಂತ ಗೀತ)
177 1981 Haavina Hede (Kannada: ಹಾವಿನ ಹೆಡೆ)
178 1981 Nee Nanna Gellalare (Kannada: ನೀ ನನ್ನ ಗೆಲ್ಲಲಾರೆ)
179 1981 Keralida Simha (Kannada: ಕೆರಳಿದ ಸಿಂಹ)
180 1982 Hosabelaku (Kannada: ಹೊಸ ಬೆಳಕು)
181 1982 Haalu Jenu (Kannada: ಹಾಲು ಜೇನು)
182 1982 Chalisuva Modagalu (Kannada: ಚಲಿಸುವ ಮೋಡಗಳು)
183 1983 Kaviratna Kalidasa (Kannada: ಕವಿರತ್ನ ಕಾಳಿದಾಸ)
184 1983 Kaamana billu (Kannada: ಕಾಮನ ಬಿಲ್ಲು)
185 1983 Bhakta Prahlada (Kannada: ಭಕ್ತ ಪ್ರಹ್ಲಾದ)
186 1983 Eradu Nakshatragalu (Kannada: ಎರಡು ನಕ್ಷತ್ರಗಳು)
187 1984 Samayada Gombe (Kannada: ಸಮಯದ ಗೊಂಬೆ)
188 1984 Shraavana Banthu (Kannada: ಶ್ರಾವಣ ಬಂತು)
189 1984 Yaarivanu? (Kannada: ಯಾರಿವನು?)
190 1984 Apoorva Sangama (Kannada: ಅಪೂರ್ವ ಸಂಗಮ)
191 1985 Ade Kannu (Kannada: ಅದೇ ಕಣ್ಣು)
192 1985 Jwaalamukhi (Kannada: ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ)
193 1985 Dhruvataare (Kannada: ಧೃವತಾರೆ)
194 1986 Bhagyada Lakshmi Baramma (Kannada: ಭಾಗ್ಯದ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಬಾರಮ್ಮ)
195 1986 Anuraaga Aralithu (Kannada: ಅನುರಾಗ ಅರಳಿತು)
196 1986 Guri (Kannada: ಗುರಿ)
197 1987 Ondu Muttina Kathe (Kannada: ಒಂದು ಮುತ್ತಿನ ಕಥೆ)
198 1987 Shruthi Seridaaga (Kannada: ಶೃತಿ ಸೇರಿದಾಗ)
199 1988 Devathaa Manushya (Kannada: ದೇವತಾ ಮನುಷ್ಯ)
200 1989 Parashurama (Kannada: ಪರಶುರಾಮ)
201 1992 Jeevana Chaitra (Kannada: ಜೀವನ ಚೈತ್ರ)
202 1993 Aakasmika (Kannada: ಆಕಸ್ಮಿಕ)
203 1994 Odahuttidavaru (Kannada: ಒಡ ಹುಟ್ಟಿದವರು)
204 2000 Shabdavedhi (Kannada: ಶಬ್ದವೇಧಿ)

ಧರಣಿ ಮಂಡಲ ಮಧ್ಯದೊಳಗೆ
ಮೆರೆಯುವುದೈವತ್ತಾರು ದೇಶದಿ
ಇರುವ ಕಾಳಿಂಗನೆಂಬ ಗೊಲ್ಲನು
ಪರಿಯ ನಾನೆಂತು ಪೇಳ್ವೆನು.
ಗಿರಿಗಳೆಡೆಯಲಿ ಅಡವಿ ನಡುವೆ
ತುರುವ ದೊಡ್ಡಿಯ ಮಾಡಿಕೋಂಡು
ಮೆರೆವ ಕಾಳಿಂಗನೆಂಬ ಗೊಲ್ಲನ
ಸಿರಿಯ ನಾನೆಂತು ಪೇಳ್ವೆನು.
ಗೊಲ್ಲದೊಡ್ಡಿಯೊಳಿರುವ ಹಸುಗಳು
ಎಲ್ಲ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಮೇಯುತ
ಹುಲ್ಲನೊಳ್ಳೆಯ ನೀರ ಕುಡಿಯುತ
ಅಲ್ಲಿ ಮೆರೆದುವರಣ್ಯದಿ.
ಕರುಗಳನು ನೆನೆನೆನೆದು ಹಸುಗಳು
ಕೊರಳ ಘಂಟೆ ಢಣಿರು ಢಣಿರನೆ
ಪರಿದು ಲಂಘ್ಹಿಸಿ ಚಿಮ್ಮಿ ನೆಗೆಯುತ
ಮರಳಿ ಬಂದವು ದೊಡ್ಡಿಗೆ.
ತಮ್ಮ ತಾಯನು ಕಂಡು ಕರುಗಳು
ಅಮ್ಮಾ ಎಂದು ಕೂಗಿ ನಲಿಯುತ
ಸುಮ್ಮಾನದೊಳು ಮೊಲೆಯನುಂಡು
ನಿರ್ಮಲದೊಳು ಇದ್ದವು.
ಉದಯ ಕಾಲದೊಳೆದ್ದು ಗೊಲ್ಲನು
ನದಿಯ ಸ್ನಾನವ ಮಾಡಿಕೊಂಡು
ಮುದದಿ ತಿಲಕವ ಹಣೆಯೊಳಿಟ್ಟು
ಚದುರ ಶಿಖೆಯನು ಹಾಕಿದ.
ಎಳೆಯ ಮಾವಿನ ಮರದ ಕೆಳಗೆ
ಕೊಳಲನೂದುತ ಗೊಲ್ಲಗೌಡನು
ಬಳಸಿ ಬರುವ ತುರುಗಳನ್ನು
ಬಳಿಗೆ ಕರೆದನು ಹರುಷದಿ.
ಗಂಗೆ ಬಾರೇ ಗೌರಿ ಬಾರೇ
ತುಂಗಭದ್ರೆ ನೀನು ಬಾರೇ
ಕಾಮಧೇನು ನೀನು ಬಾರೆಂದು
ಪ್ರೇಮದಲಿ ಗೊಲ್ಲ ಕರೆದನು.
ಗೊಲ್ಲ ಕರೆದಾ ಧ್ವನಿಯ ಕೇಳಿ
ಎಲ್ಲ ಪಶುಗಳು ಬಂದುವಾಗ
ಚೆಲ್ಲಿ ಸೂಸಿ ಪಾಲ ಕರೆದು
ಅಲ್ಲಿ ತುಂಬಿತು ಬಿಂದಿಗೆ.
ಹಬ್ಬಿದಾ ಮಲೆ ಮಧ್ಯದೊಳಗೆ
ಅರ್ಬುತಾನೆಂದೆಂಬ ವ್ಯಾಘ್ರನು
ಅಬ್ಬರಿಸಿ ಹಸಿ ಹಸಿದು ಬೆಟ್ಟದ
ಕಿಬ್ಬಿಯೊಳು ತಾನಿದ್ದನು.
ಸಿಡಿದು ರೋಷದಿ ಮೊರೆಯುತಾ ಹುಲಿ
ಘುಡುಘುಡಿಸಿ ಭೋರಿಡುತ ಛಂಗನೆ
ತುಡುಕಲೆರಗಿದ ರಭಸಕಂಜಿ
ಚೆದರಿ ಹೋದವು ಹಸುಗಳು.
ಪುಣ್ಯಕೋಟಿ ಎಂಬ ಗೋವು
ತನ್ನ ಕಂದನ ನೆನೆದುಕೊಂಡು
ಮುನ್ನ ಹಾಲನು ಕೊಡುವೆನೆನುತ
ಚೆಂದದಿ ತಾ ಬರುತಿರೆ.
ಇಂದೆನಗೆ ಆಹಾರ ಸಿಕ್ಕಿತು
ಎಂದು ಬೇಗನೆ ದುಷ್ಟ ವ್ಯಾಘ್ರನು
ಬಂದು ಬಳಸಿ ಅಡ್ಡಗಟ್ಟಿ
ನಿಂದನಾ ಹುಲಿರಾಯನು.
ಮೇಲೆ ಬಿದ್ದು ನಿನ್ನನೀಗಲೆ
ಬೀಳಹೊಯ್ವೆನು ನಿನ್ನ ಹೊಟ್ಟೆಯ
ಸೀಳಿ ಬಿಡುವೆನು ಎನುತ ಕೋಪದಿ
ಖೂಳ ವ್ಯಾಘ್ರನು ಕೂಗಲು.
ಒಂದು ಬಿನ್ನಹ ಹುಲಿಯೆ ಕೇಳೈ
ಕಂದನಿರುವನು ದೊಡ್ಡಿಯೊಳಗೆ
ಒಂದು ನಿಮಿಷದಿ ಮೊಲೆಯ ಕೊಟ್ಟು
ಬಂದು ಸೇರುವೆನಿಲ್ಲಿಗೆ.
ಹಸಿದ ವೇಳೆಗೆ ಸಿಕ್ಕಿದೊಡವೆಯ
ವಶವ ಮಾಡದೆ ಬಿಡಲು ನೀನು
ನುಸುಳಿ ಹೋಗುವೆ ಮತ್ತೆ ಬರುವೆಯ
ಹುಸಿಯನಾಡುವೆಯೆಂದಿತು.
ಸತ್ಯವೇ ನಮ್ಮ ತಾಯಿ ತಂದೆ
ಸತ್ಯವೇ ನಮ್ಮ ಬಂಧು ಬಳಗ
ಸತ್ಯ ವಾಕ್ಯಕೆ ತಪ್ಪಿ ನಡೆದರೆ
ಮೆಚ್ಚನಾ ಪರಮಾತ್ಮನು.
ಕೊಂದು ತಿನ್ನುವೆನೆಂಬ ಹುಲಿಗೆ
ಚೆಂದದಿಂದ ಭಾಷೆಯಿತ್ತು
ಕಂದನಿನ್ನನು ನೋಡಿ ಹೋಗುವೆ
ನೆಂದು ಬಂದೆನೆ ದೊಡ್ಡಿಗೆ.
ಅಮ್ಮ ನೀನು ಸಾಯಲೇಕೆ
ನನ್ನ ತಬ್ಬಲಿ ಮಾಡಲೇಕೆ
ಸುಮ್ಮನಿಲ್ಲಿಯೆ ನಿಲ್ಲೆನುತ್ತ
ಅಮ್ಮನಿಗೆ ಕರು ಹೇಳಲು.
ಕೊಟ್ಟ ಭಾಷೆಗೆ ತಪ್ಪಲಾರೆನು
ಕೆಟ್ಟ ಯೋಚನೆ ಮಾಡಲಾರೆನು
ನಿಷ್ಠೆಯಿಂದಲಿ ಪೋಪೆನಲ್ಲಿಗೆ
ಕಟ್ಟಕಡೆಗಿದು ಖಂಡಿತ.
ಆರ ಮೊಲೆಯನು ಕುಡಿಯಲಮ್ಮ
ಆರ ಸೇರಿ ಬದುಕಲಮ್ಮ
ಆರ ಬಳಿಯಲಿ ಮಲಗಲಮ್ಮ
ಆರು ನನಗೆ ಹಿತವರು.
ಅಮ್ಮಗಳಿರ ಅಕ್ಕಗಳಿರ
ನಮ್ಮ ತಾಯೊಡಹುಟ್ಟುಗಳಿರ
ನಿಮ್ಮ ಕಂದನೆಂದು ಕಾಣಿರಿ
ತಬ್ಬಲಿಯನೀ ಕರುವನು.
ಮುಂದೆ ಬಂದರೆ ಹಾಯಬೇಡಿ
ಹಿಂದೆ ಬಂದರೆ ಒದೆಯಬೇಡಿ
ಕಂದ ನಿಮ್ಮವನೆಂದು ಕಾಣಿರಿ
ತಬ್ಬಲಿಯನೀ ಕರುವನು.
ಕಟ್ಟ ಕಡೆಯಲಿ ಮೇಯಬೇಡ
ಬೆಟ್ಟದೊತ್ತಿಗೆ ಹೋಗ ಬೇಡ
ದುಷ್ತವ್ಯಾಘ್ರನು ಹೊಂಚುತಿರುವನು
ನಟ್ಟನಡುವಿರು ಕಂದನೆ.
ತಬ್ಬಲಿಯು ನೀನಾದೆ ಮಗನೆ
ಹೆಬ್ಬುಲಿಯ ಬಾಯನ್ನು ಹೊಗುವೆನು
ಇಬ್ಬರಾ ರುಣ ತೀರಿತೆಂದು
ತಬ್ಬಿ ಕೊಂಡಿತು ಕಂದನ.
ಗೋವು ಕರುವನು ಬಿಟ್ಟು ಬಂದು
ಸಾವಕಾಶವ ಮಾಡದಂತೆ
ಗವಿಯ ಬಾಗಿಲ ಸೇರಿನಿಂತು
ತವಕದಲಿ ಹುಲಿಗೆಂದಿತು.
ಖಂಡವಿದೆ ಕೋ ಮಾಂಸವಿದೆ ಕೋ
ಗುಂಡಿಗೆಯ ಬಿಸಿ ರಕ್ತವಿದೆಕೋ
ಚಂಡ ವ್ಯಾಘ್ರನೆ ನೀನಿದೆಲ್ಲವ
ನುಂಡು ಸಂತಸದಿಂದಿರು.
ಪುಣ್ಯಕೋಟಿಯ ಮಾತ ಕೇಳಿ
ಕಣ್ಣ ನೀರನು ಸುರಿಸಿ ನೊಂದು
ಕನ್ನೆಯಿವಳನು ಕೊಂದು ತಿಂದರೆ
ಮೆಚ್ಚನಾ ಪರಮಾತ್ಮನು.
ಎನ್ನ ಒಡಹುಟ್ಟಕ್ಕ ನೀನು ನಿನ್ನ
ಕೊಂದು ಏನ ಪಡೆವೆನು
ನಿನ್ನ ಪಾದದ ಮೇಲೆ ಬಿದ್ದು
ಎನ್ನ ಪ್ರಾಣವ ಬಿಡುವೆನು
ಯಾಕಯ್ಯ ಹುಲಿರಾಯ ಕೇಳು
ಜೋಕೆಯಿಂದಲಿ ಎನ್ನನೊಲ್ಲದೆ
ನೂಕಿ ನೀನು ಸಾಯಲೇಕೆ
ಬೇಕೆಂದೂ ನಾ ಬಂದೆನು
ಪುಣ್ಯಕೋಟಿಯ ಮಾತ ಕೇಳಿ
ಕಣ್ಣಿನೊಳಗೆ ನೀರಸುರಿಯುತ
ಅನ್ಯಕಾರಿಯು ತಾನುಎನುತಲಿ
ತನ್ನ ಮನದೊಳು ಧ್ಯಾನಿಸಿ
ಮೂರುಮೂರ್ತಿಗೆ ಕೈಯ್ಯಮುಗಿದು
ಸೇರಿ ಎಂಟು ದಿಕ್ಕನೋಡಿ
ಹಾರಿ ಆಕಾಶಕ್ಕೆ ನೆಗೆದು
ತನ್ನ ಪ್ರಾಣವ ಬಿಟ್ಟಿತು.

1. Chakravarti Rajagopalachari
1954 Independence activist, last Governor-General
2. C. V. Raman
1954 Physicist
3. Sarvepalli Radhakrishnan
1954 Philosopher, second President
4. Bhagwan Das
1955 Independence activist, author
5. Mokshagundam Visvesvarayya
1955 Civil engineer, Diwan of Mysore
6. Jawaharlal Nehru
1955 Independence activist, author, first Prime Minister
7. Govind Ballabh Pant
1957 Independence activist, Chief Minister of Uttar Pradesh, Home Minister
8. Dhondo Keshav Karve
1958 Educator, social reformer
9. Bidhan Chandra Roy
1961 Physician, Chief Minister of West Bengal
10. Purushottam Das Tandon
1961 Independence activist, educator
11. Rajendra Prasad
1962 Independence activist, jurist, first President
12. Zakir Hussain
1963 Scholar, third President
13. Pandurang Vaman Kane
1963 Indologist and Sanskrit scholar
14. Lal Bahadur Shastri
1966 Posthumous, independence activist, second Prime Minister
15. Indira Gandhi
1971 Fourth Prime Minister
16. V. V. Giri
1975 Trade unionist and fourth President
17. K. Kamaraj
1976 Posthumous, independence activist, Chief Minister of Madras State
18. Mother Teresa
1980 Catholic nun, founder of the Missionaries of Charity
19. Vinoba Bhave
1983 Posthumous, social reformer, independence activist
20. Khan Abdul Ghaffar Khan
1987 First non-citizen, independence activist
21. M. G. Ramachandran
1988 Posthumous, film actor, Chief Minister of Tamil Nadu
22. B. R. Ambedkar
1990 Posthumous, chief architect of the Indian Constitution, politician, economist, and scholar
23. Nelson Mandela
1990 Second non-citizen and first non-Indian recipient, Leader of the Anti-Apartheid movement
24. Rajiv Gandhi
1991 Posthumous, Seventh Prime Minister
25. Vallabhbhai Patel
1991 Posthumous, independence activist, first Home Minister
26. Morarji Desai
1991 Independence activist, fifth Prime Minister
27. Abul Kalam Azad
1992 Posthumous, independence activist, first Minister of Education
28. J. R. D. Tata

1992 Industrialist and philanthropist
29. Satyajit Ray
1992 Bengali filmmaker
30. A. P. J. Abdul Kalam
1997 Aeronautical Engineer,11th President of India
31. Gulzarilal Nanda
1997 Independence activist, interim Prime Minister
32. Aruna Asaf Ali
1997 Posthumous, independence activist
33. M. S. Subbulakshmi
1998 Classical Carnatic singer
34. Chidambaram Subramaniam
1998 Independence activist, Minister of Agriculture
35. Jayaprakash Narayan
1999 Posthumous, independence activist and politician
36. Ravi Shankar
1999 Sitar player
37. Amartya Sen
1999 Economist
38. Gopinath Bordoloi
1999 Posthumous, independence activist, Chief Minister of Assam
39. Lata Mangeshkar
2001 Playback singer
40. Bismillah Khan
2001 Hindustani classical shehnai player
41. Bhimsen Joshi
2008 Hindustani classical singer

ಸರ್ಕಾರಿ ಸೇವೆಗಾಗಿ
• 1958 Jiang Menglin – Taiwan
• 1959 C D Deshmukh – India, Jose Aguilar – Philippines
• 1961 Raden Kodijat – Indonesia
• 1962 Francesca Reyes-Aquino – Philippines
• 1963 Akhtar Hameed Khan – Pakistan
• 1964 Yukiharu Miki – Japan
• 1965 Puey Ungpakorn – Thailand
• 1966 Fon Saengsingkaew – Thailand
• 1967 Keo Viphakone – Laos
• 1968 Lee Kwoh-ting – Taiwan
• 1969 Hsu Shih-chu – Taiwan
• 1971 Ali Sadikin – Indonesia
• 1972 Goh Keng Swee – Singapore
• 1973 Balachandra Sekhar – Malaysia
• 1974 Hiroshi Kuroki – Japan
• 1975 Mohammed Sufian – Malaysia
• 1976 Elsie Tu – British in Hong Kong
• 1977 Bejamin Galstaun – Indonesia
• 1978 Dato Shahrum bin Yub – Malaysia
• 1979 Raden Wasito – Indonesia
• 1980 Muhammed Alias – Malaysia
• 1981 Prawes Wasi – Thailand
• 1982 Arturo Alcaraz – Philippines
• 1983 Su Nan-cheng – Taiwan
• 1984 Ta-You Wu – Taiwan
• 1985 Tan Sri Noordin – Malaysia
• 1986 Abdul Sattar Edhi – Pakistan
• 1987 Haji Hanafiah – Malaysia
• 1988 Miriam Santiago – Philippines
• 1989 Zakiah Hanum – Malaysia
• 1991 Alfredo R.A. Bengzon – Philippines
• 1992 Chamlong Srimuang – Thailand
• 1993 Vo-Tong Xuan – Vietnam
• 1994 Kiran Bedi – India
• 1995 Morihiko Hiramatsu – Japan
• 1996 T N Seshan – India
• 1997 Anand Panyarachun – Thailand
• 1998 Syed Abidul Rizvi – Pakistan
• 1999 Tasneem Ahmed Siddiqui – Pakistan
• 2000 Jesse Robredo – Philippines
• 2001 Yuan Longping – China
• 2002 Hilario G. Davide, Jr. – Philippines
• 2003 James Michael Lyngdoh – India
• 2004 Haydee Yorac – Philippines
• 2005 Jon Ungphakorn – Thailand
• 2006 Ek Sonn Chan – Cambodia
• 2007 Jovito R. Salonga – Philippines
• 2008 Grace Padaca – Philippines
• 2010 Pan Yue and Fu Qiping – China

ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸೇವೆಗಾಗಿ
• 1959 Joaquin Vilallonga – Philippines, Tee Tee Luce – Burma
• 1960 Henry Holland[disambiguation needed], Ronald Holland – British in Pakistan
• 1961 Nilawan Pintong – Thailand
• 1962 Horace Kadoorie and Lawrence Kadoorie – British in Hong Kong
• 1963 Helen Kim – Korea
• 1964 Augustine Nguyen Lac Hoa – South Vietnam
• 1965 Jayaprakash Narayan – India
• 1966 Kim Yong-ki – Korea
• 1967 Sithiporn Kridakara – Thailand
• 1968 Seiichi Tobata – Japan
• 1969 Kim Hyung-Seo – Korea
• 1971 Pedro Orata – Philippines
• 1972 Cecile Guidote, Gilopez Kabayao – Philippines
• 1973 Antonio Fortich, Benjamin Gaston – Philippines
• 1974 M.S. Subbulakshmi – India
• 1975 Phra Parnchand – Thailand
• 1976 Hermenegild Fernandez – French in Sri Lanka
• 1977 Fe del Mundo – Philippines
• 1978 Prateep Hata – Thailand
• 1979 Chang Kee-ryo – Korea[1]
• 1980 Ohm Dae-sup – Korea
• 1981 Johanna Nasution – Indonesia
• 1982 Manibhai Desai – India
• 1983 Fua Hariphitak – Thailand
• 1984 Thongbai Thongpao – Thailand
• 1985 Baba Amte – India
• 1986 Abdul Sattar Edhi, Bilquis Edhi – Pakistan
• 1987 Hans Jassin – Indonesia
• 1988 Masanobu Fukuoka – Japan
• 1989 Lakshmi Chand Jain – India
• 1991 Princess Maha Chakri Sirindhorn – Thailand
• 1992 Angel Alcala – Philippines
• 1993 Banoo Jehangir Coyaji – India
• 1994 Mechai Viravaidya – Thailand
• 1995 Asma Jahangir – Pakistan
• 1996 John Woong-Jin Oh – Korea
• 1997 Mahesh Chandra Mehta – India
• 1998 Sophon Suphapong – Thailand
• 1999 Rosa Rosal – Philippines
• 2000 Liang Congjie – China
• 2001 Wu Qing – China
• 2002 Ruth Pfau – Pakistan
• 2003 Gao Yajolie – China
• 2004 Jiang Yanyong – China
• 2005 Teten Masduki – Indonesia, V Shanta – India
• 2006 Park Won Soon – Korea
• 2007 Kim Sun-tae – Korea
• 2008 Aris Alip – Philippines,
• 2008 Therdchai Jivacate – Thailand
• 2009 Krisana Kraisintu – Thailand
• 2010 Christopher Bernido and Ma. Victoria Carpio-Bernido -Philippines

ಜಾತೀಯ ನಾಯಕತ್ವಕ್ಕಾಗಿ
• 1958 Vinoba Bhave – India
• 1959 Dalai Lama – Tibet
• 1960 Tunku Abdul Rahman – Malaysia
• 1961 Gus Borgeest – British in Hong Kong
• 1962 Palayil Narayanan – Malaysia, Koesna Poeradiredja – Indonesia
• 1963 Verghese Kurien, Dara Khurodi, Tribhuvandas Patel – India
• 1964 Pablo Tapia – Philippines
• 1965 Lim Kim San – Singapore
• 1966 Kamaladevi Chattopadhyay – India
• 1967 Razak Abdul – Malaysia
• 1968 Rosario Encarnacion, Silvino Encarnacion – Philippines
• 1969 Ahangamage Ariyaratne – Sri Lanka
• 1971 M.S. Swaminathan – India
• 1972 Hans Westenberg – Indonesia
• 1973 Krasae Chanawongse – Thailand
• 1974 Fusaye Ichikawa – Japan
• 1975 Lee Tai-Young – Korea
• 1976 Toshikazu Wakatsuki – Japan
• 1977 Ela Bhatt – India
• 1978 Tahrunessa Abdullah – Bangladesh
• 1979 Mabelle Arole, Rajanikant Arole – India
• 1980 Fazle Hasan Abed – Bangladesh
• 1981 Pramod Karan Sethi – India
• 1982 Chandi Prasad Bhatt – India
• 1983 Anton Soedjarwo – Indonesia
• 1984 Muhammad Yunus – Bangladesh
• 1985 Zafrullah Chowdhury – Bangladesh
• 1986 John Vincent Daly – American in Korea, Paul Jeong Gu Jei – Korea
• 1987 Aree Valyasevi – Thailand
• 1988 Mohammed Yeasin – Bangladesh
• 1989 Kim Im-soon – Korea
• 1991 Ven. Cheng Yen – Taiwan
• 1992 Shoaib Sultan Khan – Pakistan
• 1993 Abdurrahman Wadir – Indonesia
• 1994 Sima Samar – Afghan in Pakistan, Fei Xiaotong – China
• 1995 Ho Ming-Teh – Taiwan
• 1996 Pandurang Shastri Athavale – India
• 1997 Eva Fidela Maamo – Philippines
• 1998 Nuon Phaly – Cambodia
• 1999 Angela Gomes – Bangladesh
• 2000 Aruna Roy – India
• 2001 Rajendra Singh – India
• 2002 Cynthia Maung – Burma
• 2003 Shantha Sinha – India
• 2004 Prayong Ronnarong – Thailand
• 2005 Sombath Somphone – Laos
• 2006 Gawad Kalinga Community Development Foundation – Philippines based, Antonio Meloto – Philippines
• 2007 Mahabir Pun – Nepal
• 2008 Dr. Prakash Amte and Dr. Mandakini Amte – India for their work with the Lok Biradari Prakalp
• 2009 Deep Joshi – India
• 2010 A.H.M. Noman Khan – Bangladesh

ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ, ಸಾಹಿತ್ಯ, ಮತ್ತು ಸೃಜನಶೀಲ ಸಂವಹನ ಕಲೆಗಾಗಿ
• 1958 Robert Dick – United Kingdom based in Philippines, Mochtar Lubis – Indonesia
• 1959 Tarzie Vittachi – Sri Lanka, Edward Michael Law-Yone – Burma
• 1961 Amitabha Chowdhury – India
• 1962 Chang Chun-ha – Korea
• 1964 Richard Wilson[disambiguation needed] – British in Hong Kong, Kayser Sung – Chinese in Hong Kong
• 1965 Akira Kurosawa – Japan
• 1967 Satyajit Ray – India
• 1968 Ton That Thien – Vietnam
• 1969 Mitoji Nishimoto – Japan
• 1971 Prayoon Chanyavongs – Thailand
• 1972 Yasuji Hanamori – Japan
• 1973 Michiko Ishimure – Japan
• 1974 Zacarias Sarian – Philippines
• 1975 Boobli George Verghese – India
• 1976 Sombhu Mitra – India
• 1977 Mahesh Chandra Regmi – Nepal
• 1978 Yoon Suk-joong – Korea
• 1979 Lokukamkanamge Manjusri – Sri Lanka
• 1980 F. Sionil Jose – Philippines
• 1981 Gour Kishore Ghosh – India
• 1982 Arun Shourie – India
• 1983 Father Marcelline Jayakody – Sri Lanka
• 1984 R. K. Laxman – India
• 1985 Lino Brocka – Philippines
• 1986 Radio Veritas – Philippines based
• 1987 Diane Ying – Taiwan
• 1988 Ediriweera Sarachchandra – Sri Lanka
• 1989 James Reuter – Philippines based
• 1991 K.V. Subbanna – India
• 1992 Ravi Shankar – India
• 1993 Bienvenido Lumbera – Philippines
• 1994 Abdul Samad Ismail – Malaysia
• 1995 Pramoedya Ananta Toer – Indonesia
• 1996 Nick Joaquin – Philippines
• 1997 Mahasweta Devi – India
• 1998 Ruocheng Ying – China
• 1999 Raul Locsin – Philippines, Lin Hwai-Min – Taiwan
• 2000 Atmakusumah Astraatmadja – Indonesia
• 2001 Wannakuwatta Amaradeva – Sri Lanka
• 2002 Bharat Koirala – Nepal
• 2003 Sheila Coronel – Philippines
• 2004 Abdullah Abu Sayeed – Bangladesh
• 2005 Matiur Rahman – Bangladesh
• 2006 Eugenia Duran Apostol – Philippines
• 2007 P. Sainath – India
• 2008 Akio Ishii – Japan
• 2009 Ma Jun – China
• 2010 Huo Daishan – China and

ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಿಳುವಳಿಕೆಗಾಗಿ
• 1958 Operation Brotherhood – Philippines
• 1960 Y. C. James Yen – Taiwan
• 1961 Genevieve Caulfield – USA/Thailand
• 1962 Mother Teresa – India
• 1963 U.S. Peace Corps in Asia
• 1964 Welthy Fisher – American in India
• 1965 Bayanihan Folk Arts Center and its Supporting Entities – Philippines based
• 1966 Committee for Coordination of Investigations of the Lower Mekong Basin and Cooperating Entities – Kampuchea, Laos, Thailand, Vietnam with international support
• 1967 Shiroshi Nasu – Japan
• 1968 Cooperative for American Relief Everywhere (CARE) – Philippines based
• 1969 International Rice Research Institute (IRRI) – American based in Philippines
• 1971 Saburo Okita – Japan
• 1973 Summer Institute of Linguistics – based in Philippines
• 1974 William Masterson – Philippines
• 1975 Patrick James McGlinchey – Irish in Korea
• 1976 Henning Holck-Larsen – Danish in India
• 1977 College of Agriculture, University of the Philippines at Los Baños (UPLB) – Philippines
• 1978 Soedjatmoko – Indonesia
• 1979 Association of Southeast Asian Nations
• 1980 Shigeharu Matsumoto – Japan
• 1981 Augustine Joung Kang – Korea
• 1983 Aloysius Schwartz – American in Korea
• 1984 Jiro Kawakita – Japan
• 1985 Harold Ray Watson – Philippines based
• 1986 International Institute of Rural Reconstruction – Philippines based
• 1987 Richard William Timm – Bangladesh/United States
• 1988 The Royal Project – Thailand
• 1989 Asian Institute of Technology – Thailand based
• 1991 Press Foundation of Asia – Philippines based
• 1992 Washington SyCip – Philippines/United States
• 1993 Noboru Iwamura – Japan
• 1994 Eduardo Jorge Anzorena – Argentinian in Japan
• 1995 Asian Institute of Management – Philippines based
• 1996 Toshihiro Takami – Japan
• 1997 Sadako Ogata – Japan
• 1998 Corazon Aquino – Philippines
• 2000 Jockin Arputham – India
• 2001 Ikuo Hirayama – Japan
• 2002 Pomnyun Sunim – Korea
• 2003 Tetsu Nakamura – Japan, Seiei Toyoma – Japan
• 2004 Laxminarayan Ramdas – India, Ibn Abdur Rehman – Pakistan
• 2006 Dr. Sanduk Ruit – Nepal
• 2007 Tang Xiyang – China
• 2008 Ahmad Syafi’i Maarif – Indonesia
• 2009 Yu Xiaogang – China

ಬಲಿಷ್ಠ ಮುಂದಾಳತ್ವಕ್ಕಾಗಿ
• 2001 Oung Chanthol – Cambodia, Dita Indah Sari – Indonesia
• 2002 Sandeep Pandey – India
• 2003 Aniceto Guterres Lopes – East Timor
• 2004 Benjamin Abadiano – Philippines
• 2005 Yoon Hye-Ran – South Korea
• 2006 Arvind Kejriwal – India
• 2007 Chen Guangcheng – China, Chung To – China
• 2008 Ananda Galappatti – Sri Lanka
• 2009 Ka Hsaw Wa – Burma
• 2010 Tadatoshi Akiba – Japan

1990 – Ismat Chughtai for Urdu Literature
1991 – Harivanshrai ‘Bachchan’ for his autobiography in four volumes
1992 – Ramakant Rath
1993 – Vijay Tendulkar
1994 – Harbhajan Singh
1995 – Balamani Amma for poetry collection Nivedyam
1996 – Shamsur Rahman Faruqi for She`r-e Shor-Angez
1997 – Manubhai Pancholi
1998 – Shankha Ghosh for his anthology Gandharba Kabitaguccha
1999 – Indira Parthasarathy
2000 – Manoj Das for his novel Amrita Phala (The Nectar Fruit)
2001 – Dalip Kaur Tiwana for her novel Katha Kaho Urvashi
2002 – Mahesh Elkunchwar for his play Yugant
2003 – Govind Chandra Pande for his collection of 163 Sanskrit poems entitled Bhagirathi
2004 – Sunil Gangopadhyay for his novel Pratham Alo
2005 – K. Ayyappa Panicker for his collection of poems Ayyappa Panikarude Kritikal
2006 – Jagannath Prasad Das for his collection of poems Parikrama
2007 – Naiyer Masud for his collection of short stories Taoos Chaman Ki Myna (The Myna from Peacock Garden) written in Urdu
2008 – Lakshmi Nandan Bora for his novel Kayakalpa
2009 – Surjit Paatar for Lafzan Di Dargah
2010 – S. L. Bhyrappa for Mandra

1 1915 Bangalore – H. V. Nanjundaiah
2 1916 Bangalore – H. V. Nanjundaiah
3 1917 Mysore – H. V. Nanjundaiah
4 1918 Dharwad – R. Narasimhachar
5 1919 Hassan – Karpura Srinivasa Rao
6 1920 Hospet – Rodda Srinivasa Rao
7 1921 Chikkamagaluru – K. P. Pattana Shetty
8 1922 Davangere – M. Venkatakrishnaiah
9 1923 Bijapur – Siddhanta Shivashankar Shastri
10 1924 Kolar – Hoskote Krishnashastri
11 1925 Belgaum – Benagal Ramarao
12 1926 Bellary – Pha. Gu. Halkatti
13 1927 Mangalore – R. Tatacharya
14 1928 Gulbarga – B. M. Srikantaiah
15 1929 Belgaum – Masti Venkatesh Iyengar
16 1930 Mysore – Aluru Venkata Rao
17 1931 Karwar – Muliya Thimmappaiah
18 1932 Madikeri – D. V. Gundappa
19 1933 Hubli – Y. Nagesh Shastri
20 1934 Raichur – Panje Mangesh Rao
21 1935 Mumbai – N. S. Subbarao
22 1937 Jamkhandi – Bellave Venkatanaranappa
23 1938 Bellary – Ranganath Diwakar
24 1939 Belgaum – Mudaveedu Krishnarao
25 1940 Dharwad – Y. Chandrashekar Shastri
26 1941 Hyderabad – A. R. Krishna Shastri
27 1943 Shimoga – Da Ra Bendre
28 1944 Rabkavi – S. S. Basavanala
29 1945 Chennai – T. P. Kailasam
30 1947 Harpanahalli – C. K. Venkataramaiah
31 1948 Kasaragod – Ti Ta Sharma
32 1949 Gulbarga – Uttangi Channappa
33 1950 Solapur – M. R. Srinivasamurthy
34 1951 Mumbai – M. Govinda Pai
35 1952 Belur – S. C. Nandimath
36 1954 Kumta – M. V. Seetharamiah
37 1955 Mysore – Shivaram Karanth
38 1956 Raichur – Sriranga
39 1957 Dharwad – Kuvempu
40 1958 Bellary – V. K. Gokak
41 1959 Bidar – D. L. Narasimhachar
42 1960 Manipal – A. N. Krishna Rao
43 1961 Gadag – K. G. Kundangar
44 1963 Siddaganga – Ram Sri Mugali
45 1965 Karwar – Kadangodlu Shankar Bhatt
46 1967 Shravanabelagola – Aa Ne Upadhya
47 1970 Bangalore – De Javaregowda
48 1974 Mandya – Jayadevitayi Ligade
49 1976 Shimoga – S. V. Ranganna
50 1978 New Delhi – G. P. Rajarathnam
51 1979 Dharmasthala – Gopalakrishna Adiga
52 1980 Belgaum – Basavaraj Kattimani
53 1981 Chikkamagaluru – Pu Ti Narasimhachar
54 1981 Madikeri – Sham Ba Joshi
55 1982 Sirsi – Gorur Ramaswamy Iyengar
56 1984 Kaivara – A. N. Murthy Rao
57 1985 Bidar – Ha Ma Nayak
58 1987 Gulbarga – Siddaiah Puranik
59 1990 Hubli – R. C. Hiremath
60 1990 Mysore – K. S. Narasimhaswamy
61 1992 Davangere – G. S. Shivarudrappa
62 1993 Koppal – Simpi Linganna
63 1994 Mandya – Chaduranga
64 1995 Mudhol – H. L. Nage Gowda
65 1996 Hassan – Channaveera Kanavi
66 1997 Mangalore – Kayyar Kinhanna Rai
67 1999 Kanakapura – S. L. Bhyrappa
68 2000 Bagalkot – Shantadevi Malawada
69 2002 Tumkur – U. R. Ananthamurthy
70 2003 Belgaum – Patil Puttappa
71 2003 Moodabidri – Kamala Hampana
72 2006 Bidar – Shantarasa Hemberalu
73 2007 Shimoga – K. S. Nissar Ahmed
74 2008 Udupi – L. S. Sheshagiri Rao
75 2009 Chitradurga – L. Basavaraju
76 2010 Gadag – Geetha Nagabhushan
77 2011 Bangalore – G. Venkatasubbaiah
78 2012 Gangavati – To Be Announced

1987 – Kuvempu – Sri Ramayana Darshanam
1988 – T. N. Srikantaiah – Bharathiya Kavya Meemaamse
1989 – K. Shivaram Karanth – Mai Managala Sulliyali
1990 – S. S. Bhoosnurmath Shoonya Sampadaneya Paramarshe
1991 – P. T. Narasimhachar -Shri Haricharitha
1992 – A. N. Murthy Rao -Devaru
1993 – Gopalakrishna Adiga – Suvarna Puthalli
1994 – Sediyapu Krishna Bhatta – Vichara Prapancha
1995 – K. S. Narasimhaswamy – Dundu Mallige
1996 – M. M. Kalburgi – lifetime contribution
1997 – G. S. Shivarudrappa – lifetime contribution
1998 – D. Javare Gowda – lifetime contribution
1999 – Chanaveera Kanavi – lifetime contribution
2000 – L. Basavaraju – lifetime contribution
2001 – Poornachandra Tejaswi – lifetime contribution
2002 – M. Chidananda Murthy – lifetime contribution
2003 – Chandrashekhara Kambara – lifetime contribution
2004 – H. L. Nage Gowda – lifetime contribution
2005 – S. L. Bhyrappa – lifetime contribution
2006 – G. S. Amur – lifetime contribution
2007 – Yashwant V. Chittal
2008 – Venkatachala Shastri

1965 G. Sankara Kurup Odakkuzhal (Flute) — Malayalam
1966 Tarashankar Bandopadhyaya Ganadevta — Bengali
1967 Kuppali Venkatappagowda Puttappa (Kuvempu) — Sri Ramayana Darshanam Kannada
1967 Umashankar Joshi Nishitha — Gujarati
1968 Sumitranandan Pant Chidambara — Hindi
1969 Firaq Gorakhpuri Gul-e-Naghma — Urdu
1970 Viswanatha Satyanarayana Ramayana Kalpavrikshamu (A resourceful tree:Ramayana) — Telugu
1971 Bishnu Dey Smriti Satta Bhavishyat — Bengali
1972 Ramdhari Singh ‘Dinkar’ Urvashi — Hindi
1973 Dattatreya Ramachandra Bendre — Nakutanti (Naku Thanthi) (Four Strings) Kannada
1973 Gopinath Mohanty Paraja — Oriya
1974 Vishnu Sakharam Khandekar Yayati — Marathi
1975 P. V. Akilan Chitttrappavai — Tamil
1976 Ashapurna Devi Pratham Pratisruti — Bengali
1977 K. Shivaram Karanth Mookajjiya Kanasugalu (Mookajjis dreams) — Kannada
1978 Sachchidananda Hirananda Vatsyayan ‘Ajneya’ Kitni Navon Men Kitni Bar (How many times in many boats?) — Hindi
1979 Birendra Kumar Bhattacharya Mrityunjay (Immortal) — Assamese
1980 S. K. Pottekkatt Oru Desattinte Katha (Story of a land) — Malayalam
1981 Amrita Pritam Kagaj te Canvas — Punjabi
1982 Mahadevi Varma Yama — Hindi
1983 Maasti Venkatesh Ayengar Chikkaveera Rajendra (Life and struggle of Kodava King Chikkaveera Rajendra) — Kannada
1984 Thakazhi Sivasankara Pillai Kayar {Coir} — Malayalam
1985 Pannalal Patel Maanavi Ni Bhavaai (માનવીની ભવાઇ) — Gujarati
1986 Sachidananda Rout Roy — Oriya
1987 Vishnu Vaman Shirwadkar (Kusumagraj) Natsamrat — Marathi
1988 Dr.C. Narayana Reddy Vishwambhara — Telugu
1989 Qurratulain Hyder Akhire Shab Ke Humsafar — Urdu
1990 V. K. Gokak (Vinayaka Krishna Gokak) Bharatha Sindhu Rashmi — Kannada
1991 Subhas Mukhopadhyay — Bengali
1992 Naresh Mehta — Hindi
1993 Sitakant Mahapatra “for outstanding contribution to the enrichment of Indian literature, 1973-92” [5] — Oriya
1994 U. R. Ananthamurthy Samskara Kannada
1995 M. T. Vasudevan Nair Randamoozham (Second Chance) — Malayalam
1996 Mahasweta Devi — Bengali
1997 Ali Sardar Jafri — Urdu
1998 Girish Karnad “for his contributions to Kannada literature and for contributions to kannada theater (yayati)”[6] — Kannada
1999 Nirmal Verma — Hindi
1999 Gurdial Singh — Punjabi
2000 Indira Goswami — Assamese
2001 Rajendra Keshavlal Shah — Gujarati
2002 D. Jayakanthan — Tamil
2003 Vinda Karandikar Ashtadarshana (poetry) — Marathi
2004 Rahman Rahi Subhuk Soda, Kalami Rahi and Siyah Rode Jaren Manz Kashmiri [7]
2005 Kunwar Narayan — Hindi[3]
2006 Ravindra Kelekar — Konkani[3]
2006 Satya Vrat Shastri — Sanskrit[4][8]
2007 O. N. V. Kurup — Malayalam[9]
2008 Akhlaq Mohammed Khan ‘Shahryar’ — Urdu[9]
2011 Chandrashekhar Kambar — for his contributions to Kannada literature

YEAR WRITER BOOK
1955 ‘Kuvempu’ (K. V. Puttapa) — Sri Ramayana Darsanam (Epic)
1956 R.S. Mugali — Kannada Sahitya Charitre (History of Literature)
1958 Dr. Bendre — Aralu-Maralu (Poetry)
1959 K.S. Karanth — Yakshagana Bayalata (A treatise on folk-drama)
1960 ‘Vinayaka’ (V. K. Gokak) — Dyava-Prithvi (Poetry)
1961 A.R. Krishna Sastri — Bengali Kadambarikara Bankim Chandra (A critical study)
1962 Devudu Narasimha Sastri — Mahakshatriya (Novel)
1964 B. Puttaswamayya — Kranti-Kalyana (Novel)
1965 S.V. Ranganna — Ranga Binnapa (Philosophical reflections)
1966 P.T. Narasimhachar — Hamsa Damayanti Mattu Itara Rupakagalu (Musical plays)
1967 D.V. Gundappa — Shrimad Bhagavadgita Tatparya Athava Jivanandharmayoga (Philosophical expositions)
1968 ‘Srinivasa’ (Masti Venkatesa Iyengar) — Sannakathegalu (12-13) (Short stories)
1969 H. Tipperudraswamy — Karnataka Samskriti Sameekshe (Cultural study)
1970 S.B. Joshi — Karnataka Samskritiya Poorva Peethike (Cultural study)
1971 Adya Rangacharya — Kalidasa (Literary criticism)
1972 S.S. Bhoosnurmath — Shoonyasampadaneya Paramarshe (Commentary)
1973 V. Sitaramiah — Aralu Baralu (Poetry)
1974 Gopalakshrishna Adiga — Vardhamaana (Poetry)
1975 S.L. Bhyrappa — Daatu (Novel)
1976 M. Shivaram — Mana Manthana (Psychiatric studies)
1977 K.S. Narasimhaswamy — Tereda Baagilu (Poetry)
1978 B.G.L. Swamy — Hasuru Honnu (Travelogue)
1979 A.N. Moorthy Rao — Chitragalu Patragalu
1980 Goruru Ramaswami Iyengar — Americadalli Goruru (Travelogue)
1981 Chennaveera Kanavi — Jeewa Dhwani (Poetry)
1982 Chanduranga — Vyshakha (Novel)
1983 Yashwant Chittal — Katheyaadalu Hudugi (Short stories)
1984 G.S. Sivarudrappa — Kavyartha Chintana (Literary criticism)
1985 T.R. Subba Rao — Durgaasthamaana (Novel)
1986 Vyasaraya Ballal — Bandaaya (Novel)
1987 K.P. Poornachandra Tejaswi — Chidambara Rahasya (Novel)
1988 Shankar Mokashi Punekar — Avadheshwari (novel)
1989 H.M. Nayak — Samprati (Belles Lettres)
1990 Devanur Mahadeva — Kusuma Bale (Novel)
1991 Chandrasekhar Kambar — Sirisampige (Play)
1992 S.R. Ekkundi — Bakulada Hoovugalu (Poetry)
1993 P. Lankesh — Kallu Karaguva Samaya (Short stories)
1994 Girish R. Karnad — Tale Danda (play)
1995 Kirtinath Kurtkoti — Uriya Nalage (Criticism)
1996 G.S. Amur — Bhuvanada Bhagya (Literary Criticism)
1997 M. Chidananda Murthy — Hosatu Hosatu (Criticism)
1998 B.C. Ramchandra Sharma — Sapthapadi (Poetry)
1999 D. R. Nagaraj — Sahitya Kathana (Essays)
2000 Shantinath Kuberappa Desai — Om Namo (Novel)
2001 L. S. Seshagiri Rao — English Sahitya Charitre (Literary history)
2002 Sujana (S. Narayana Shetty) — Yugasandhya (Epic)
2003 K.V. Subbanna — Kaviraja Marga Mattu Kannada, Jagattu (Essays)
2004 Geeta Nagbhushan — Baduku (Novel)
2005 Raghavendra Patil — Teru (Novel)
2006 M. M. Kalburgi — Marga – 4 (Essays)
2007 Kum. Veerabhadrappa — Aramane (Novel)